Tư vấn nhà đất: Con của người có công với cách mạng có được miễn giảm thuế nhà đất?

Hỏi: Tôi có bố chồng là Anh hùng Lực lượng vũ trang nhân dân, còn bố đẻ là thương binh hạng 3/4. Vậy cho tôi hỏi nếu tôi muốn chuyển mục đích sử dụng đất từ đất nông nghiệp qua đất ở thì có được miễm giảm gì thuế đất không?

Xin chân thành cảm ơn.

kpatuananh@…

Miễn giảm thuế đất
Con người có công với cách mạng được miễn giảm thuế đất. Ảnh minh họa

Trả lời:

Theo quy định tại Điều 11, Nghị Định 45/2014/NĐ-CP về thu tiền sử dụng đất, trường hợp người có công với cách mạng được miễn tiền sử dụng đất trong hạn mức giao đất ở khi sử dụng đất để thực hiện chính sách nhà ở, đất ở

Khoản 2 Điều 12 Nghị định 45/2014 quy định: “Giảm tiền sử dụng đất đối với đất ở trong hạn mức giao đất ở (bao gồm giao đất, chuyển mục đích sử dụng đất, cấp Giấy chứng nhận cho người đang sử dụng đất) đối với người có công với cách mạng mà thuộc diện được giảm tiền sử dụng đất theo quy định của pháp luật về người có công”.

Và nguyên tắc thực hiện việc miễn giảm:

– Trong hộ gia đình có nhiều thành viên thuộc diện được giảm tiền sử dụng đất thì được cộng các mức giảm của từng thành viên thành mức giảm chung của cả hộ, nhưng mức giảm tối đa không vượt quá số tiền sử dụng đất phải nộp trong hạn mức đất ở.

– Trong trường hợp một hộ gia đình hoặc một người thuộc đối tượng được hưởng cả miễn và giảm tiền sử dụng đất thì được hưởng miễn tiền sử dụng đất; nếu một người thuộc đối tượng được hưởng giảm tiền sử dụng đất mà có nhiều mức giảm khác nhau thì được hưởng mức cao nhất.

Do đó, trường hợp này bạn hãy liên hệ với Phòng Tài nguyên và Môi trường cùng những giấy tờ chứng minh bố bạn thuộc diện người có công với cách mạng để được giải đáp cụ thể. Trân trọng!

Luật sư Nguyễn Thế Truyền
(Công ty Luật Hợp danh Thiên Thanh)

(Theo Báo Pháp luật & Xã hội/CafeLand)

Cùng Danh Mục:

Nội Dung Khác

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *


Công Ty Cổ Phần CRB Việt Nam – Nhà Đất Số – Xe Hơi Việt – Mạng Việc Làm